Văn bản

Văn bản giáo dục

Nghỉ hưu trước tuổi bị trừ tỷ lệ bao nhiêu?

Tôi sinh năm 1964 là nhân viên văn thư trường tiểu học, làm việc từ năm 1994. Hiện hệ số lương của tôi là 3,46. Nếu tôi muốn nghỉ hưu trước tuổi vào năm 2017 vì bị bệnh thì thủ tục như thế nào? Tôi có được hưởng lương hưu hàng tháng không? Người hỏi Trần Thị Thanh – Tỉnh Đồng Nai.

Tính lương hưu trên mức lương cơ sở cũ hay mới?

Ông Lê Văn Nho (TP. Hà Nội) là sĩ quan quân đội, hưởng lương hưu từ ngày 1/5/2016. Trong quyết định nghỉ hưu, tiền lương hưu được tính trên mức lương cơ sở 1.150.000 đồng/tháng. Từ tháng 5/2016 đến tháng 11/2016, lương hưu của ông vẫn không thay đổi.

Giáo viên nghỉ hưu trước tuổi có được nhận trợ cấp thất nghiệp không?

Bà Bích Thúy (Đồng Nai) sinh tháng 9/1963, là giáo viên trường mầm non công lập, đóng BHXH được 29 năm. Hiện bà Thúy sức khỏe yếu, bà muốn nghỉ hưởng chế độ hưu trí trước tuổi vào tháng 9/2017. Bà Thúy hỏi, bà có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không? Chế độ nghỉ hưu trước tuổi được tính thế nào?

Từ 1/7: Tăng lương, phụ cấp cho cán bộ, công chức

Theo Khoản 10 Điều 2 của Nghị quyết số 27/2016/QH14 ngày 11/11/2016, từ ngày 01/7/2017 mức lương cơ sở sẽ tăng lên 1.300.000 đồng/tháng (mức lương cơ sở hiện hành là 1.210.000 đồng/tháng). Do đó, việc t ăng lương cơ sở lần này sẽ làm căn cứ để tăng lương, phụ cấp, các chế độ khác…

Giáo viên THCS dạy 24 tiết/tuần đúng hay sai?

 - Giáo viên THCS dạy cả tiết chính và tiết kiêm nhiệm 24 tiết/tuần là đúng hay sai? Và giáo viên đó có được thanh toán tiền thừa giờ hay không? - Nguyễn Thạch (nguyenthat***@gmail.com).

* Trả lời:

Giáo viên THPT dạy 18 tiết/tuần có được tính tiền dạy thêm giờ?

- Chúng tôi là giáo viên THPT, trong năm học 2015 – 2016 nhà trường phân công chúng tôi dạy 17 tiết/tuần trong học kỳ 1, học kỳ 2 được phân công dạy18 tiết/tuần. Vậy chúng tôi có được tính tăng giờ trong năm học đó không, nếu được thì tính như thế nào? – Bùi Quang (mualu2008@gmail.com).

Chế độ trả lương dạy thêm giờ đối với cán bộ quản lý

Bà Hoàng Thị Hương Lan (Lạng Sơn) hiện giảng dạy tại trường tiểu học. Năm học 2013 – 2014, do nhà trường thiếu giáo viên (trong tháng 9) nên Phó hiệu trưởng của trường bà Lan giảng dạy 77 tiết, dạy thay giáo viên xin nghỉ chăm sóc con ốm là 11 tiết.

Thanh toán số giờ giảng vượt định mức tại các cơ sở đào tạo ra sao?

Giảng viên giảng dạy ở Trung tâm bồi dưỡng chính trị cấp huyện không thuộc đối tượng áp dụng tính hưởng chế độ trả lương dạy thêm giờ quy định tại Thông tư liên tịch số 07/2013/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC ngày 8/3/2013 của liên Bộ Giáo dục và Đào tạo, Bộ Nội vụ, Bộ Tài chính. Vậy căn cứ nào để thanh toán chế độ vượt giờ cho các giảng viên?

Thông tư liên tịch số 13/2016/TTLT-BGDĐT-BVHTTDL-BLĐTBXH-BCA: Hướng dẫn thực hiện giáo dục chuyển đổi hành vi về xây dựng gia đình và phòng, chống bạo lực gia đình trong các cơ sở giáo dục thuộc hệ thống giáo dục quốc dân

Thông tư liên tịch số 13/2016/TTLT-BGDĐT-BVHTTDL-BLĐTBXH-BCA: Hướng dẫn thực hiện giáo dục chuyển đổi hành vi về xây dựng gia đình  và phòng, chống bạo lực gia đình trong các cơ sở giáo dục  thuộc hệ thống giáo dục quốc dân