Người về hưu sớm hưởng lương hưu thấp hơn


Tôi sinh tháng 2/1968, đóng BHXH được 26 năm 6 tháng, bị mổ thoát vị đĩa đệm cột sống, sức khỏe yếu không còn khả năng lao động, đã chốt sổ BHXH năm 2012. Vậy, đến năm nào tôi có thể làm được chế độ nghỉ hưu sớm?



Trả lời :

BHXH TP. Hà Nội trả lời vấn đề này như sau:

Ông Minh sinh tháng 2/1968; thời gian tham gia BHXH của ông là 26 năm 6 tháng. Thời điểm hưởng hưu sớm được quy định tại Điều 55 Luật BHXH số 58/2014/QH13 về điều kiện hưởng lương hưu suy giảm khả năng lao động: Người lao động khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng BHXH trở lên thì được hưởng lương hưu với mức thấp hơn so với người đủ điều kiện hưởng lương hưu quy định tại Điều 54 nếu thuộc một trong các trường hợp sau:

- Từ ngày 1/1/2016 nam đủ 51 tuổi, nữ đủ 46 tuổi và bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên thì đủ điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động. Sau đó mỗi năm tăng thêm một tuổi cho đến năm 2020 trở đi nam đủ 55 tuổi và nữ đủ 50 tuổi thì mới đủ điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên;

- Nam đủ 50 tuổi nữ đủ 45 tuổi và bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên;

- Bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên và có đủ 15 năm trở lên làm nghề hoặc công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành.

Như vậy, nếu ông Minh thuộc một trong các trường hợp như trên thì ông được hưởng chế độ hưu trí theo quy định.

Theo Chinhphu


Tìm theo từ khóa: , , ,

Hot!

Câu hỏi hoặc Bình luận của bạn

Các bài liên quan